ราคาของเคมีภัณฑ์,อะไหล่และค่าแรงต่างๆที่แจ้งไว้ในกระทู้ ซึ่งลงตามวันที่ที่ได้ตอบในกระทู้นั้นๆ อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้ โดยที่ไม่ได้แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
(ซึ่งเป็นไปตามการปรับราคาของผู้ผลิตและผู้ให้บริการ)

ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีอาการควันดำ  (อ่าน 3466 ครั้ง)

พล

• บุคคลทั่วไป
รถมีอาการควันดำ
« เมื่อ: วันที่ 3 เมษายน 2008, 21:21:19 »
สวัสดีครับ
 ผมขออนุญาติรบกวนสอบถามดังนี้ ผมใช้รถกระบะรุ่น mighty-x  ปี 93 x-tra cab ตอนนี้ใช้งานมาได้ประมาณ 92000 กม ตอนนี้รถมีอาการเวลาเร่งเครื่องแรงๆๆจะมีควันดำออกมาเยอะมาก(ตอนจอดนิ่ง) นะครับ ส่วนเวลาใช้งานเดินทางก็มีควันดำออกมาบ้างเวลาที่กดคันเร่งทันทีทันใดลงไป เช่นการแซง เป็นต้น
จึงอยากทราบว่าจะมีวิธีการตรวจเช็ค ปรับแต่งเครื่องยนต์อย่างไรให้ควันดำลดลง และกำลังเครื่องกลับมาแน่นเหมือนเดิม จะต้องเปลี่ยนอะไหล่ตัวใดบ้าง ราคาตวรจเช็ต ปรับแต่งเท่าไหร่ครับ
ส่วนอีกปัญหาคือ เวลาออกตัวด้วยเกียร์ 1 จะมีอาการสั่น พอรถวิ่งได้ถึงรอบที่สูงขึ้น หรือความเร้วเพิ่มขึ้นอาการก็จะหายไป ส่วนเกียร์อื่นๆปกติ มีแต่ตอนออกตัว ซึ่งจะต้องเหยีบคันเร่งมากขึ้นเพื่อลดอาการสั่น และต้องเลี้ยงครัชมากขึ้นหน่อย ปัยหาตรงนี้เกิดจากอะไร แก้ไขยังงัย แล้วค่าใช้จ่ายอะไหล่เท่าไหร่ครับ

ผมขอรบกวนด้วยนะครับ
รถคันนี้ ถึงจะใช้น้อยแต่การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เบรค ของเหลว ก็เปลี่ยนปกติ
สุดท้ายถามราคผ้าเบรคหน้าหลังด้วยครับ ไม่เคยเปลี่ยนเลยตั้งแต่ใช้มา

staff1

• พนักงานพิธานฯ
  • ขั้นเทพ
  • คะแนนสะสม: 1 แต้ม
Re: รถมีอาการควันดำ
« Reply #1 เมื่อ: วันที่ 4 เมษายน 2008, 09:05:54 »
สวัสดีครับคุณ พล..
..เรื่องของอาการควันดำคงต้องทำการตรวจสอบกันหลายรายการครับ เรื่องตั้งแต่ปั๊มหัวฉีด,หัวฉีด,กรองอากาศ รวมถึงควรตรวจสอบกำลังอัดของเครื่องยนต์ด้วย เพราะอาการควันดำเกิดจากการที่มีเชื้อเพลิงในการเผาไหม้มากเกินไป ซึ่งอาจจะเกิดจากมีอากาศเข้าไปในห้องเผาไหม้น้อย หรือเกิดจากมีการฉีดน้ำมันเชื้อเพลิงมากเกินไป โดยควรจะเข้าร้านเช็คปั๊มและหัวฉีดเพื่อทำการเช็คปั๊มและหัวฉีดใหม่ สำหรับกรองอากาศถ้าสกปรกมากก็ควรทำการเปลี่ยนใหม่ ซึ่งราคาค่าแรงและค่าอะไหล่สามารถสอบถามกับทางร้านก่อนทำการเช็คปั๊มได้ครับ
  ส่วนเรื่องออกตัวแล้วรถสั่นคงต้องตรวจสอบระบบตัดต่อกำลังก่อนครับ โดยต้องทำการตรวจสอบชุดคลัทช์ทั้งชุด เริ่มตั้งแต่ล้อช่วยแรง ผ้าคลัทช์ จานกดคลัทช์ ดูว่ามีอะไรผิดปกติหรือไม่ เช่น ล้อช่วยแรงมีอาการไหม้หรือไม่ ผ้าคลัทช์ลื่นหรือเปล่า สปริงจานกดคลัทช์ยังใช้งานได้ปกติดีอยู่หรือเปล่า ซึ่งทั้งหมดอาจจะทำให้เกิดอาการออกตัวสั่นได้ โดยค่าใช้จ่ายทั้งหมดจะต้องทำการทดสอบก่อน จึงจะแจ้งรายการอะไหล่และราคาค่าแรงได้ ซึ่งค่าตรวจสอบเบื้องต้นจะอยู่ที่ประมาณ 400 บาทครับ
  สำหรับผ้าเบรกหน้าราคา 1,650 บาทครับ ใช้ part no. 04465-YZZ71 ส่วนผ้าเบรกหลังราคา 2,020 บาท ใช้ part no. 04495-35240 โดยราคาที่แจ้งมายังไม่รวม vat.ครับ..
..ขอบคุณครับ.. ;)
แผนกเทคนิค

พล

• บุคคลทั่วไป
« Reply #2 เมื่อ: วันที่ 4 เมษายน 2008, 17:30:50 »
ขอขอบคุณครับ
แล้วจะเข้าร้านทั่วไป หรือเข้าศูนย์บริการดีครับ แล้วพอจะทราบมั้ยครับว่าราคาทั่วๆไปตรวจเช็คปั๊มและหัวฉีดเท่าไหร่ครับ

staff1

• พนักงานพิธานฯ
  • ขั้นเทพ
  • คะแนนสะสม: 1 แต้ม
« Reply #3 เมื่อ: วันที่ 5 เมษายน 2008, 11:17:40 »
สวัสดีครับ คุณพล

ถ้าไม่สะดวกที่จะนำรถเข้าศูนย์บริการ ก็สามารถเข้าตามร้านทั่วไปได้ครับ ทางด้านราคาทางแผนกไม่ทราบครับ

ขอบคุณครับ... ;)
แผนกเทคนิคและฝึกอบรม

X ปิดหน้าต่างนี้
X ปิดหน้าต่างนี้