ราคาของเคมีภัณฑ์,อะไหล่และค่าแรงต่างๆที่แจ้งไว้ในกระทู้ ซึ่งลงตามวันที่ที่ได้ตอบในกระทู้นั้นๆ อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้ โดยที่ไม่ได้แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
(ซึ่งเป็นไปตามการปรับราคาของผู้ผลิตและผู้ให้บริการ)

ผู้เขียน หัวข้อ: มันคืออะไรคับ กรองเกียร์ออโต้  (อ่าน 4051 ครั้ง)

pikkoro

• บุคคลทั่วไป
มันคืออะไรคับ กรองเกียร์ออโต้
« เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2007, 09:16:08 »

เมื่อหลายวันก่อนผมไปถ่ายน้ำมันเครื่อง + เกียร์ + พาวเวอร์ +เบรค ที่อู่แห่งนึง
 เค้าบอกว่ารถผมวิ่งมาประมาณ 150,000 Km ควร จะต้องเปลี่ยน กรองเกียร์ออโต้ ผมไม่เคยได้ยินอ่ะคับ
 มันคืออะไร รบกวนช่วยตอบหน่อยคับ เห็นช่างว่าราคาประมาณ 2500-3500 บาท แล้วถ้าเจ้ากรองเกียร์ออโต้
 มันมีจิง ต้องเปลี่ยนที่ระยะกี่กิโลเมตรคับ แล้วราคาเท่าไหร่ถ้าจะไปทำที่ศูนย์บริการของพิธานอ่ะคับ
 รบกวนด้วยคับ รถผมเป็น Hi-Torque 1.6 GXi AUTO 4A-FE ปี 2000

แผนกเทคนิค

RE:มันคืออะไรคับ กรองเกียร์ออโต้
« Reply #1 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2007, 14:05:01 »

สวัสดีครับคุณ pikkoro..

..กรองเกียร์จะเป็นตัวช่วยกรองสิ่งสกปรกของน้ำมันเกียร์ก่อนที่จะเข้าระบบอีกทีครับ
 หากทำการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ตามระยะทางที่กำหนดก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
 ส่วนระยะทางที่ควรจะเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ ก็จะอยู่ที่ระยะทางประมาณ 100,000 กม.
 ซึ่งราคาของกรองน้ำมันเกียร์ก็จะอยู่ที่ประมาณ 2,020 บาท โดยการเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์
 ก็ควรจะเปลี่ยนปะเก็นอ่างน้ำมันเกียร์ไปด้วย เนื่องจากการเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์
 จะต้องเปิดอ่างน้ำมันเกียร์ลงมาด้วย ซึ่งไม่ควรใช้ปะเก็นอ่างน้ำมันเกียร์ของเก่า
 เพราะอาจจะทำให้น้ำมันเกียร์รั่วออกมาได้ครับ..
                                                 ..ขอบคุณครับ..

pikkoro

RE:มันคืออะไรคับ กรองเกียร์ออโต้
« Reply #2 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2007, 17:13:14 »

ประเก็นอ่าง ผมเพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อเดือน กุมภาพันต้นปีนี้เอง ราคาประมาณ ไม่ถึงพันอ่ะคับ จำไม่ค่อยได้
 เห็นช่างเค้าว่ามันรั่วซึม ทำที่พิธานนั่นแหละ แล้วถ้าผมจะเปลี่ยนกรองเกียร์ออโต้
 จะต้องเปลี่ยนประเก็นอ่างอีกด้วยรึป่าว แล้วราคาทั้งหมด รวมค่าแรงนี่เท่าไหร่คับ
 ช่วยเช็คราคาให้หน่อยคับ เพราะจะได้วางแผนไปทำได้โดย ไม่ช๊อตเงินอ่ะคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

แผนกบริการ

« Reply #3 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2007, 16:55:16 »

สวัสดีครับ คุณpikkoro

ในการเปลี่ยนกรองเกียร์ จำเป็นที่จะต้องเปิดอ่างเกียร์ แต่เห็นว่าเพิ่งเปลี่ยนมา คงไม่ต้องเปลี่ยนครับ
 แต่ถอดออกมาแล้วเปลี่ยนกรองเกียร์อย่างเดียว ส่วนค่าแรงประมาณ 500 บาท ครับ
 ส่วนค่าอะไหล่ตามความคิดเห็นที่ 1 ครับ

ขอบคุณครับ...

X ปิดหน้าต่างนี้
X ปิดหน้าต่างนี้