ราคาของเคมีภัณฑ์,อะไหล่และค่าแรงต่างๆที่แจ้งไว้ในกระทู้ ซึ่งลงตามวันที่ที่ได้ตอบในกระทู้นั้นๆ อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้ โดยที่ไม่ได้แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
(ซึ่งเป็นไปตามการปรับราคาของผู้ผลิตและผู้ให้บริการ)

ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าความต้านทาน อุปกรณ์ในจานจ่าย  (อ่าน 8752 ครั้ง)

siri

• มือใหม่หัดขับ
  • *
  • คะแนนสะสม: 0 แต้ม
  • เปลี่ยนภาพส่วนตัว
ค่าความต้านทาน อุปกรณ์ในจานจ่าย
« เมื่อ: วันที่ 1 เมษายน 2009, 13:21:32 »
เครื่อง 5afe
1คอยส์จุดระเบิด
2.คอนเดนเซอร์
3.สายหัวเทียน
หรือมีการตรวจสอบอื่นที่รวดเร็วกว่า กรุณาแนะนำด้วยครับ (CONCEPT)
ขอบคุณครับ
มือใหม่.

staff1

• พนักงานพิธานฯ
  • ขั้นเทพ
  • คะแนนสะสม: 1 แต้ม
Re: ค่าความต้านทาน อุปกรณ์ในจานจ่าย
« Reply #1 เมื่อ: วันที่ 4 เมษายน 2009, 10:55:09 »
สวัสดีครับคุณ siri..
..1.การตรวจสอบคอยล์จุดระเบิดของจานจ่ายแบบ IIA นั้นสามารถทำได้ดังนี้ครับ ให้ทำการถอดฝาครอบจานจ่าย,โรเตอร์และฝาครอบกันฝุ่นออก จากนั้นทำการปลดปลั๊กสายไฟจานจ่ายออก ต่อไปทำการวัดความต้านทานขดลวดปฐมภูมิ โดยใช้โอห์มมิเตอร์วัดความต้านทานระหว่างขั้วบวก(+)และขั้วลบ(-) ความต้านทานของขดวดปฐมภูมิขณะเครื่องยนต์เย็นจะอยู่ที่ประมาณ 1.2-1.5 โอห์ม เสร็จแล้วทำการตรวจสอบความต้านทานขดลวดทุติยภูมิ โดยใช้โอห์มมิเตอร์วัดความต้านทานระหว่างขั้วบวก(+)และขั้วไฟแรงสูง(ขั้วที่อยู่ด้านบนของคอยล์จุดระเบิดเป็นขั้วเดียวที่อยู่ตรงกลาง) ความต้านทานของขดวดปฐมภูมิขณะเครื่องยนต์เย็นจะอยู่ที่ประมาณ 10.2-13.8 กิโลโอห์มครับ
2.ถ้าคอนเด็นเซอร์มีลักษณะเหมือนโดนความร้อนแล้วมีการเสียรูป ก็ควรทำการเปลี่ยนคอนเด็นเซอร์ตัวใหม่ไปเลยครับ
3.การตรวจสอบเช็คค่าความต้านทานของสายหัวเทียน ทำโดยการใช้โอห์มมิเตอร์วัดความต้านทาน ระหว่างขั้วที่ฝาครอบจานจ่ายกับปลายของสายหัวเทียน โดยวัดระหว่างขั้วของเขี้ยวที่ฝาครอบจานจ่ายกับสายหัวเทียนของใครของมัน ซึ่งค่าความต้านทานสูงสุดต้องไม่เกิน 25 กิโลโอห์มต่อเส้น เสร็จแล้วก็ทำการประกอบกับเหมือนเดิมหากไม่มีอะไรที่ผิดปกติ แต่ถ้ามีค่าที่ผิดปกติก็ควรทำการเปลี่ยนอุปกรณ์ตัวนั้นใหม่ครับ..
..ขอบคุณครับ.. ;)
แผนกบริการสาขารามอินทรา

siri

• มือใหม่หัดขับ
  • *
  • คะแนนสะสม: 0 แต้ม
  • เปลี่ยนภาพส่วนตัว
Re: ค่าความต้านทาน อุปกรณ์ในจานจ่าย
« Reply #2 เมื่อ: วันที่ 4 เมษายน 2009, 12:26:59 »
รบกวนขอค่าความต้านทาน ตัวช่วยจุดระเบิดอีกตัวครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

ปล. ขั้นตอนการทำงานตอนนี้ ได้เปลี่ยน ตัวเก็บประจุ และคอยส์จุดระเบิดแล้ว ใหม่แท้ และประกอบกลับเรียบร้อย แต่ไฟก็ยังไม่มาที่หัวเทียนครับ
รบกวนขอคำชี้แนะเพิ่มเติม (ฟิวส์ am1 am2 ปกติ รีเลย์ st, efi สองตัว ,engine main ปกติ )

X ปิดหน้าต่างนี้
X ปิดหน้าต่างนี้