ราคาของเคมีภัณฑ์,อะไหล่และค่าแรงต่างๆที่แจ้งไว้ในกระทู้ ซึ่งลงตามวันที่ที่ได้ตอบในกระทู้นั้นๆ อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้ โดยที่ไม่ได้แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
(ซึ่งเป็นไปตามการปรับราคาของผู้ผลิตและผู้ให้บริการ)

ผู้เขียน หัวข้อ: Camry 2001 เครื่อง 5S-FE ตั้งระยะวาล์ว ต้องเปลี่ยนปะเก็นเครื่อง ซีลเบ้าหัวเทียน?  (อ่าน 3480 ครั้ง)

นิพนธ์

• บุคคลทั่วไป
จะไปเช็คระยะห่างวาล์วเพราะมีเสียงดัง, เร่งไม่ดีครับ
และไม่เคยตั้งระยะวาล์วมา 1.5 แสนโลแล้ว
แต่ พึ่งเปลี่ยน ปะเก็นเครื่อง และซีลเบ้าหัวเทียนมาใหม่
เลยอยากรู้ว่าถ้าไปเช็คระยะห่างวาล์ว ต้องเปลี่ยนพวกนั้นใหม่เลยไหมครับ
ขอบคุณครับ

staff1

• พนักงานพิธานฯ
  • ขั้นเทพ
  • คะแนนสะสม: 1 แต้ม
สวัสดีครับคุณ นิพนธ์..
..ไม่น่าจะต้องเปลี่ยนใหม่นะครับ เพราะเวลาที่เปิดฝาครอบวาล์วออกมานั้น ก็ไม่น่าจะกระทบกับซีลเบ้าหัวเทียน แต่ไม่แน่ใจว่าปะเก็นเครื่องที่พูดถึงนั้นคือตัวไหน ส่วนที่อาจจะต้องทำการเปลี่ยน เมื่อมีการตั้งวาล์วก็ คือ โอริงฝาครองวาล์ว และยางรองน๊อตฝาครอบวาล์ว ซึ่งหากยังไม่เคยเปลี่ยนมาเลยนั้น ก็น่าจะเปลี่ยนไปพร้อมกับการตั้งวาล์วเลย หรือจะดูจากสภาพของโอริงกับยางรองก่อนก็ได้ครับ..
..ขอบคุณครับ.. ;)
แผนกบริการสาขารามอินทรา

X ปิดหน้าต่างนี้
X ปิดหน้าต่างนี้