ราคาของเคมีภัณฑ์,อะไหล่และค่าแรงต่างๆที่แจ้งไว้ในกระทู้ ซึ่งลงตามวันที่ที่ได้ตอบในกระทู้นั้นๆ อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้ โดยที่ไม่ได้แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
(ซึ่งเป็นไปตามการปรับราคาของผู้ผลิตและผู้ให้บริการ)

ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบล็อคประตูผิดปกติ Camry SXV20 รุ่นไฟย้อย ปี2001  (อ่าน 3496 ครั้ง)

Bas

• บุคคลทั่วไป
ขอถามเกี่ยวกับอาการผิดปกติของระบบล็อคประตูหน่อยครับ Camry SXV20 รุ่นไฟย้อย ปี2001
โดยปกติ เวลาล็อคประตู เราจะทำได้โดยกดรีโมทย์ หรือไม่ก็ไขกุญแจล็อค มันจะมีไฟเลี้ยวกระพริบ 1 ครั้ง และประตูรถก็ล็อค พอกดรีโมทย์อีกครั้งมันก็จะปลดล็อค หรือไม่ก็ไขกุญแจปลดล็อค ไฟเลี้ยวจะกระพริบ 2 ครั้ง

แต่ตอนนี้ ผมจะล็อครถ ผมกดรีโมทย์ มันจะกลายปลดล็อคตลอดเลย และไฟเลี้ยวก็จะกระพริบ 2 ครั้งพร้อมกับเสียงแตร่ดัง 2 ครั้งด้วย จะเป็นตลอดเลย ล็อครถไม่ได้ กดกี่ครั้งก็เป็นแบบนี้ทุกครั้ง พอไขกุญแจล็อคก็จะมีเสียงแตร่ดัง 2 ครั้งด้วย แต่มันก็จะล็อคเฉพาะด้านคนขับ สิ่งที่ผมทำเบื้องต้น

- ปิดประตูรถทุกบานให้สนิท รวมถึง กระโปรงหน้า-หลัง.........อาการเหมือนเดิม
- ถอดขั้วแบตออก 15-20 นาที ใส่กลับเข้าไปใหม่ ............อาการเหมือนเดิม

ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าผมต้องตรวจสอบอะไรต่อไปครับ หรืออะไหล่ตัวไหนเสียครับ ผมอยู่ไกลจากศูนย์จะลองตรวจสอบเองดูก่อนครับ

ขอบคุณมากครับ

staff1

• พนักงานพิธานฯ
  • ขั้นเทพ
  • คะแนนสะสม: 1 แต้ม
สวัสดีครับคุณ Bas..
..คงต้องทำการตรวจสอบมอเตอร์ล็อคประตูก่อนครับ ว่ามีตัวใดบ้างหรือเปล่าที่ทำงานผิดปกติ หรือว่ามีการขาดของชุดสายไฟตัวล็อคฝากระโปรงหน้า และฝากระโปรงท้ายบ้างหรือไม่ เพราะอาจจะทำให้ระบบไม่ครบวงจร ซึ่งจะทำให้ระบบกันขโมยไม่สามารถทำงานได้ โดยในเบื้องต้นให้ทดสอบโดยการใช้เซ็นทรัลล็อคดูก่อน ว่าเซ็นทรัลล็อคสามารถสั่งให้ล็อคประตูได้ทุกบานหรือไม่ ถ้าไม่ได้ก็ต้องดูว่าเป็นที่ประตูไหน แต่ถ้าล็อคได้ก็คงต้องตรวจสอบ ชุดล็อคฝากระโปรงหน้าและฝากระโปรงท้ายต่อไปครับ..
..ขอบคุณครับ.. ;)
แผนกบริการสาขารามอินทรา

Ken

• บุคคลทั่วไป
ขออนุญาติครับพอดีผมใช้รถรุ่นนี้อยู่ครับอาการคลายกันครับส่วนของผมกดรีโมทแล้วล็อกข้างขวาข้างเดียวครับข้างช๊ายไม่ล็อกครับแก้แล้วก้อไม่หายครับช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

staff4

• พนักงานพิธานฯ
  • ขั้นเทพ
  • คะแนนสะสม: 33 แต้ม
สวัสดีครับคุณ Ken รายการที่สอบถาม หากมิได้ไปกระทำการใดๆมาก่อนหน้า เบื้องต้นให้ทำการตรวจสอบ วงจรของเซ็นทรัลล๊อค ไม่ทราบว่า หากกดเซ็นทรัลลีอคที่ประตูแล้วทำงานทั้งหมดหรือไม่,ไขกุญแจที่ประตูผู้ขับขี่ทำงานทั้งหมดหรือไม่ ถ้าทำ ก็น่ามาจากชุดควบคุมรีโมทสัญญาณ(TVSSหรือVSS) ซึ่งอาจจะต้องตรวจสอบวงจรดังกล่าวนะครับผม ขอบคุณครับ สวัสดีครับ

X ปิดหน้าต่างนี้
X ปิดหน้าต่างนี้