ราคาของเคมีภัณฑ์,อะไหล่และค่าแรงต่างๆที่แจ้งไว้ในกระทู้ ซึ่งลงตามวันที่ที่ได้ตอบในกระทู้นั้นๆ อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้ โดยที่ไม่ได้แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
(ซึ่งเป็นไปตามการปรับราคาของผู้ผลิตและผู้ให้บริการ)

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม น้ำมันเกียร์ Camry ปี 94 ออสเตรเลีย  (อ่าน 3385 ครั้ง)

ปิยะพงษ์

• บุคคลทั่วไป
สอบถาม น้ำมันเกียร์ Camry ปี 94 ออสเตรเลีย
« เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2013, 22:15:48 »
ขอสอบถามข้อมูลหน่อยครับ เกี่ยวกับน้ำมันเกียร์ของ Camry ปี 94 ตัวออสเตรเลีย อยากทราบว่า

-ต้องใช้น้ำมันเกียร์ DEXRON II  อย่างเดียวเลยหรือไม่ครับ หรือสามารถใช้ตัวอื่นแทนได้ (ถ้าแทนได้รบกวนแนะนำด้วยครับ)
แล้วน้ำมัน สองตัวนี้ สำหรับรถรุ่นนี้แล้ว ผมต้องเลือกใช้ตัวไหนครับ
1. น้ำมันเกียร์ออโต้ Toyota Type T- IV
2. น้ำมันเกียร์ออโต้ Toyota ATF-WS

ระบบของเหลวอื่นๆของรถรุ่นนี้มีอะไรบ้างครับนอกจาก น้ำมันเครือง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเบรค น้ำยาหม้อน้ำ

รบกวนด้วยครับ

ปิยะพงษ์

Re: สอบถาม น้ำมันเกียร์ Camry ปี 94 ออสเตรเลีย
« Reply #1 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2013, 22:22:28 »
เพิ่มเติม

น้ำมันเกียร์ ผมสามารถใช้ Dexron III  แทนกันได้ไหมครับ ? เห็นหาข้อมูลมีคนบอกว่า สามารถใช้แทนกันได้เกือบทุกรุ่นที่ผลิตก่อนปี 94

staff4

• พนักงานพิธานฯ
  • ขั้นเทพ
  • คะแนนสะสม: 33 แต้ม
Re: สอบถาม น้ำมันเกียร์ Camry ปี 94 ออสเตรเลีย
« Reply #2 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2013, 09:54:59 »
*** สวัสดีครับ คุณ ปิยะพงษ์  :) ***
   สำหรับ Camry ปี 94 ตัวออสเตรเลีย นั้นตามที่ระบุอยู่ในคู่มือนั้น จะใช้น้ำมันเกียร์ DEXRON II  ครับ
แต่ถ้าไม่สามารถหา น้ำมันเกียร์ DEXRON II ก็ใช้ Dexron III  แทนกันได้ ครับ ทั้งนี้ถ้าเป็นไปได้การเปลี่ยน
น้ำมันชนิดต่าง ๆ แนะนำให้ยึดข้อมูลตามคู่มือการใช้เป็นหลักครับ
    ส่วนน้ำมันเกียร์ออโต้ Toyota Type T- IV และ น้ำมันเกียร์ออโต้ Toyota ATF-WS
จะใช้เฉพาะรถยนต์รุ่นใหม่เท่านั้น (ตามที่คู่มือระบุ).
 สามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ แผนก อะไหล่ เบอร์โทรศัพท์ 02-888-2999 ต่อ 31-32
                                          ขอบคุณครับ ;)
                                 แผนก อะไหล่ สาขาทวีวัฒนา
---------------------------------------------------------------------------------

ปิยะพงษ์

« Reply #3 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2013, 10:38:45 »
สามารถใช้แทนได้นี้คือ ไม่มีผลกระทบ ผลเสีย อะไรใช่ไหมครับ แล้วจะดีเหมือนใช้ DEXRON II รึเปล่าครับ หรือดีกว่าเพราะมันใหม่กว่า

-Toyota Type T- IV และ น้ำมันเกียร์ออโต้ Toyota ATF-WS  <<< สรุปสองตัวนี้ Camry ออสเตรเลียใช้ไม่ได้ใช่ไหมครับ

-แล้วระยะเกิน 100,000 กิโลเมตร ต้องตรวจสอบสภาพอะไรบ้างครับ(กรณีไม่เคยตรวจเช็คเลย) แต่ละรายการมีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่

-รบกวนพอจะมีคู่มือรุ่นนี้ไหมครับ (ผมซื้อมือสองต่อมา ไม่ได้มีคู่มือติดไว้ให้)

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

staff4

• พนักงานพิธานฯ
  • ขั้นเทพ
  • คะแนนสะสม: 33 แต้ม
« Reply #4 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2013, 14:44:27 »
*** สวัสดีครับ คุณ ปิยะพงษ์  :)  ***
     สำหรับเรื่องน้ำมัน เกียร์นั้นสามารถใช้น้ำมันเกียร์ DEXRON II หรือ DEXRON III ก็ได้คุณภาพเท่ากัน
ส่วน Toyota Type T- IV และ น้ำมันเกียร์ออโต้ Toyota ATF-WS  <<< สรุปสองตัวนี้ไม่สามารถใช้กับ
Camry ออสเตรเลียได้ ใช้ได้กับรถยนต์ใหม่เท่านั้นครับ.
      และ ถ้ารถยนต์ของคุณไม่เคยเข้าเช็คระยะ คงจะต้องมาเริ่มต้นกันใหม่ ถ้าผ่านการใช้งานมานานแนะนำให้
เปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งหมด เช่น น้ำมันเครื่อง+ไส้กรอง น้ำมันเบรค  น้ำมันพาวเวอร์ น้ำมันเกียร์ น้ำหล่อเย็น .
ซึ่งค่าใช้จ่ายประมาณ 9,000.00 บาท ใช้เวลาในการเปลี่ยนประมาณ 2.30 ช.ม.
    ส่วน คู่มือการใช้รถของรถยนต์ Camry ออสเตรเลีย ตรวจเช็คทางแผนกอะไหล่แล้ว ทาง TMT ไม่มีจำหน่าย
แล้วครับ .
                                  ขอบคุณครับ ;)
                            แผนก บริการ สาขาทวีวัฒนา
หมายเหตุ : สามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ แผนก อะไหล่ เบอร์โทรศัพท์ 02-888-2999 ต่อ 31-32

X ปิดหน้าต่างนี้
X ปิดหน้าต่างนี้