ราคาของเคมีภัณฑ์,อะไหล่และค่าแรงต่างๆที่แจ้งไว้ในกระทู้ ซึ่งลงตามวันที่ที่ได้ตอบในกระทู้นั้นๆ อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้ โดยที่ไม่ได้แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
(ซึ่งเป็นไปตามการปรับราคาของผู้ผลิตและผู้ให้บริการ)

ผู้เขียน หัวข้อ: camry acv40 จังหวะเครื่องยนต์ตอนทำงานหนักขึ้นและเบาลงมีเสียง เกร๊กๆ2-3วิ ขอสอบถามหน่อยครับ  (อ่าน 661 ครั้ง)

นุครับ

• บุคคลทั่วไป
ตอนติดเรื่องเดินเบาไว้และเปิดแอร์ สังเกตุเสียงเครื่องยนต์ ตอนเครื่องยนต์ตัดต่อช่วงจังหวะที่เครื่องทำงานหนักขึ้น และจังหวะที่เครื่องเบาลง จะมีเสียงดังแกร๊ก ได้ยินเบาๆ สัก2-3วินาที แล้วเงียบไป ไม่ทราบว่าน่าจะเกิดจากอะไรครับ เข้าศูนย์ช่างบอกปกติ แต่ก่อนหน้านั้นผมไม่ได้ยิน

ตอนปกติ   =    เดินเบาปกติ เครื่องทำงานหนักขึ้น ดัง              อืือๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ              เครื่องทำงานเบาลง เดินเบาปกติ
ตอนผิดปกติ=   เดินเบาปกติ เครื่องทำงานหนักขั้น ดัง แกร๊ก2-3วิ อื้อๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แกร๊ก2-3วิ เครื่องทำงานเบาลง เดินเบาปกติ
เสียงจะเป็นแบบนี้วนไปเรื่อยๆอะครับ

staff4

• พนักงานพิธานฯ
  • ขั้นเทพ
  • คะแนนสะสม: 33 แต้ม
สวัสดีครับคุณ นุครับ รายการที่ได้สอบถาม ในเรื่องของเสียงดังเป็นปัญหาที่ค่อนข้างจะหายากนะครับ ก่อนอื่นต้องขออภัยรถคงมิได้ติดแก๊สนะครับ เบื้องต้นตรวจสอบคุณภาพของน้ำมันเครื่องนะครับว่าอยู่ในระดับปกติรวมถึงความข้นใสตลอดจนค่าความหนืดครับ และอีกอันหนึ่งตัวกรองละเอียดก่อนเข้าชุด VVT-I อาจจะอุดตัน ซึ่งสามารถถอดออกมาล้างได้นะครับผม เพราะเกรงว่าน้ำมันเครื่องที่ขึ้นมาหล่อเลี้ยงชุด VVT-I อาจจะไหลไม่สะดวกในบางครั้งครับ แต่ถ้าไม่สามารถปฎิบัติได้คงจะต้องเข้าศูนย์บริการอีกครั้งนะครับผม ขอบคุณครับ สวัสดีครับ

นุครับ

ขอเพิ่มเติดอีกนิดนึงครับ
อาการเสียงที่เกิดขึ้นจะได้ยินเฉพาะ ตอนเปิดแอร์ เท่านั้นครับ
ถ้าไม่ได้เปิดแอร์ก็เป็นปกติครับ

รถสภาพเดิมๆครับไม่ได้ติดแก๊ส

staff4

• พนักงานพิธานฯ
  • ขั้นเทพ
  • คะแนนสะสม: 33 แต้ม
สวัสดีครับคุณ นุครับ รายการที่ได้สนทนากันนั้น เสียงดังกล่าวตามที่เล่ามาอาจจะมาจากเสียงการทำงานของคอมเพรชเซอร์แอร์ก็เป็นไปได้นะครับ อย่างไรแล้วลองตรวจสอบอีกครั้งนะครับ ขอบคุณครับ สวัสดีครับ

นุครับ

นุครับ

ขอบคุณครับผม จะลองเข้าศูนย์อีกที

X ปิดหน้าต่างนี้
X ปิดหน้าต่างนี้