ราคาของเคมีภัณฑ์,อะไหล่และค่าแรงต่างๆที่แจ้งไว้ในกระทู้ ซึ่งลงตามวันที่ที่ได้ตอบในกระทู้นั้นๆ อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้ โดยที่ไม่ได้แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
(ซึ่งเป็นไปตามการปรับราคาของผู้ผลิตและผู้ให้บริการ)

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบแนวทางป้องกันโบล์ทฝาสูบถอนในเครื่อง 2az  (อ่าน 359 ครั้ง)

STP

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับ พอดีผมเห็นว่าเครื่องตระกูล AZ มีปัญหาเมื่อใช้งานไปสักระยะหนึ่ง

จะเกิดอาการที่เป็นกันบ่อยคือ โบล์ทฝาสูบถอน หรือ เกลียวรูด

จนทำให้รถมีปัญหาน้ำหายหรือน้ำดันจนความร้อนขึ้น

เลยอยากทราบว่าอาการนี้พอมีแนวทางป้องกันไม่ให้เกิดขึ้นได้ไหมครับ

staff4

• พนักงานพิธานฯ
  • ขั้นเทพ
  • คะแนนสะสม: 33 แต้ม
สวัสดีครับคุณ STP รายการที่สอบถามมานั้น วิธีป้องกันที่ดีคือจะต้องบำรุงรักษาตามระยะทางที่กำหนดอย่างเคร่งครัด(ไม่ว่าจะเป็นระยะเวลาหรือระยะทาง) ใช้อะไหล่หรือชิ้นส่วนที่มคุณภาพ(ของแท้เท่านั้น) เช่น น้ำมันเครื่อง,ใส้กรองน้ำมันเครื่อง,น้ำยาหล่อเย็น เป็นต้นครับ จากนั้น ให้ทำการสังเกตอาการผิดปกติที่เกิดขึ้นในส่วนของเครื่องยนต์ หากพบรีบทำการแก้ไขโดยทันที ยกตัวอย่างเช่น ความร้อนขึ้นผิดปกติ ไม่ว่าจะพัดลมไฟฟ้าไม่ทำงานหรือทำงานเบา,มีการรั่วของน้ำหล่อเย็นไม่ว่าจะแค่ซึมๆก็ตาม อันดับต่อไปก็ไม่ควรขับขี่แบบลากรอบเครื่องยนต์สูงๆ(ไม่เกี่ยวกับความเร็วสูงนะครับ)เพียงแค่นี้ก็จะรักษาเครื่องยนต์ของท่านให้ยาวนานครับ ขอบคุณครับ สวัสดีครับ

X ปิดหน้าต่างนี้
X ปิดหน้าต่างนี้