ราคาของเคมีภัณฑ์,อะไหล่และค่าแรงต่างๆที่แจ้งไว้ในกระทู้ ซึ่งลงตามวันที่ที่ได้ตอบในกระทู้นั้นๆ อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้ โดยที่ไม่ได้แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
(ซึ่งเป็นไปตามการปรับราคาของผู้ผลิตและผู้ให้บริการ)

ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเตือนน้ำหล่อเย็น(สีน้ำเงิน)ที่แผงหน้าปัด  (อ่าน 17849 ครั้ง)

chin

• บุคคลทั่วไป
กรณีมีไฟเตือนน้ำหล่อเย็น(สีน้ำเงิน)ปรากฏที่แผงหน้าปัด หลังจากสตาร์ทรถแล้ว รถของผมเป็นทุกเช้า(รถจอดลานหน้าหอพัก)เป็นปกติหรือไม่ และก่อนออกรถต้องรอให้ไฟเตือนดับก่อนหรือไม่ ปกติแล้วประมาณกี่นาทีจึงจะดับ
Access denied for user 'apache'@'localhost' (using password: NO)

staff1

• พนักงานพิธานฯ
  • ขั้นเทพ
  • คะแนนสะสม: 1 แต้ม
สวัสดีครับคุณ chin..
..ปกติไฟเตือนน้ำหล่อเย็น(สีน้ำเงิน)จะติดโชว์ เมื่ออุณหภูมิของน้ำยาหล่อเย็นยังเย็นอยู่ครับ เพื่อเตือนให้ผู้ขับขี่ทราบว่าอุณหภูมิของเครื่องยนต์ ยังอยู่ในช่วงของการวอร์มเครื่องยนต์ ยังไม่ควรเร่งเครื่องยนต์หรือขับขี่ด้วยความเร็วสูง ณ ขณะนั้น โดยไฟเตือนจะติดจนกว่าอุณหภูมิของเครื่องยนต์จะสูงขึ้น จนถึงอุณหภูมิการทำงาน ซึ่งคุณ chin สามารถค่อยๆออกตัวหรือขับขี่ไปเรื่อยๆก่อนได้ โดยยังไม่ควรใช้ความเร็วสูงมากนัก และเมื่อไฟเตือนดับลงก็สามารถใช้ความเร็วได้ตามปกติครับ..
..ขอบคุณครับ.. ;)
แผนกบริการสาขารามอินทรา

chin

ขอบคุณมากครับ แล้วขอถามเพิ่มเติมอีกนิด บางครั้งพอสตาร์ทติดใหม่จะมีไฟเตือนน้ำหล่อเย็น(ไฟแดง)ปรากฏขึ้นมาแวบนึงแล้วก็หายไป จากนั้นก็เป็นไฟเตือนฯ(น้ำเงิน)ดังกล่าวตามกระทู้ แต่ผมไปดูระดับน้ำหล่อเย็นที่กระโปรงหน้าก็อยู่ในระดับที่ปกติคืออยู่ระหว่าง full/low อย่างนี้ถือว่าแผงหน้าปัดเตือนปกติอยู่หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

staff1

• ขั้นเทพ
  • คะแนนสะสม: 1 แต้ม
สวัสดีครับคุณ chin..
..ไม่น่าจะมีอะไรที่ผิดปกติครับ เพราะในบางครั้งถ้าเรามีการใช้รถมาสักระยะหนึ่งแล้ว แล้วเราทำการดับเครื่องเพื่อไปทำธุระ จากนั้นเราก็มาทำการสตาร์ทเครื่องยนต์ใหม่ ก็อาจจะทำให้มีไฟเตือนน้ำหล่อเย็นสีแดง ติดโชว์ขึ้นมาแป๊บนึงแล้วก็หายไปก็ได้ ซึ่งอาจจะเป็นเพราะมีความร้อนที่สะสมอยู่ โดยไม่ได้อยู่เกินค่าที่กำหนด แต่อาจจะอยู่เกินค่าที่จะเป็นสีน้ำเงิน จึงทำให้ไฟเตือนสีแดงติดขึ้นมาแป๊บนึง หากคุณ chin ไม่มั่นใจก็สามารถนำรถเข้ามาตรวจสอบที่ศูนย์บริการดูได้ครับ..
..ขอบคุณครับ.. ;)
แผนกบริการสาขารามอินทรา

ชานนท์

ไฟเตือนน้ำยาหล่อเย็นโชว์เวลาใช้งานรถไม่ดับหมายความว่าอะไรครับรถผมใช้มา120000+แล้วอ่ะครับต้องทำไมครับ

ชานนท์

เพิ่มเติมนะครับไฟ้เตื่อนที่รถผมฌชว์เป็นสีน้ำเงินครับโชว์ตลอดเวลาและเครื่ิองรถผมร้อนเร็วมากวิ่งแค่2-3กม.ก็ร้อนมากแล้ว(ผมขับYarisปี07ครับ)

Staff5

• ขาประจำ
  • คะแนนสะสม: 0 แต้ม
  • เปลี่ยนภาพส่วนตัว
สวัสดีครับคุณ ชานนท์ ก่อนอื่นต้องขออภัยที่เข้ามาตอบล่าช้านะครับ อาการดังที่กล่าวมานั้น แสดงว่ามีความผิดปกติอย่างแน่นอนครับ ซึ่งต้องทำการหาสาเหตุและทำการแก้ไขด้วยครับ อาจจะต้องอาศัยเครื่องมือพิเศษในการตรวจเช็ค เพราะปัญหาเรื่องความร้อนจะส่งผลกระทบต่อเครื่องยนต์อย่างสูงมากครับ ขอบคุณครับ สวัสดีครับ

jeabrung

• มือใหม่หัดขับ
  • *
  • คะแนนสะสม: 0 แต้ม
  • เปลี่ยนภาพส่วนตัว
สอบถามหน่อยคะ ไฟเตือนน้ำหล่อเย็นสีน้ำเงิน มีความสำคัญและจำเป็นหรือไม่ หากไม่ออกต้องซ่อมหรือไม่ พอดีเอารถไปซ่อมสวิชต์ไฟหน้า พอออกจากศูนย์มามีแต่ไฟหน้าที่ออก ส่วนไฟอื่น คือ ไฟหรี่ ไฟท้าย ไม่ออก และไฟเตือนน้ำหล่อเย็น ไม่ออกคะ

staff4

• ขั้นเทพ
  • คะแนนสะสม: 33 แต้ม
สวัสดีครับคุณ jeabrung รายการที่ได้สอบถามมานั้น ขอเรียนดังนี้นะครับว่าไฟเตือนต่างๆมีความสำคัญทั้งสิ้นครับ เป็นการบ่งบอกสิ่งผิดปกติที่เกิดขึ้นนะครับ ดังนั้น ควรจะต้องทำการแก้ไขนะครับ สำหรับที่แจ้งมาว่าเพิ่งกระทำมา อันนี้อาจจะเกิดจากช่างลืมใส่ปลั๊กไฟบางตัวหรือไม่หรือมีการขาดวงจรไปนะครับ สรุปว่าควรเข้ารับการแก้ไขนะครับผม ขอบคุณครับ สวัสดีครับ

X ปิดหน้าต่างนี้
X ปิดหน้าต่างนี้