ราคาของเคมีภัณฑ์,อะไหล่และค่าแรงต่างๆที่แจ้งไว้ในกระทู้ ซึ่งลงตามวันที่ที่ได้ตอบในกระทู้นั้นๆ อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้ โดยที่ไม่ได้แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
(ซึ่งเป็นไปตามการปรับราคาของผู้ผลิตและผู้ให้บริการ)

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเครื่องสั่นครับ รบกวนด้วยครับ  (อ่าน 11985 ครั้ง)

นน

• บุคคลทั่วไป
ปัญหาเครื่องสั่นครับ รบกวนด้วยครับ
« เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2005, 14:02:17 »

คือผมใช้ 2.4 Qครับ วิ่งมา 35000 กิโลมีปัญหาเครื่องสั่นเวลาเปิดแอร์ครับ ยิ่งเข้าเกียร์R
 นี่สั่นเลยครับ อาการคือจะสั่นกระพือจนรู้สึกมาถึงที่นั่งครับ เดิมไม่เป็น (นำเข้าศูนย์เช็คระยะที่
 35000 กิโลก่อนออกมาจึงเป็น) นำรถกลับไปช่างบอกว่าเป็นปกติสำหรับรุ่นนี้ (เฮ้อ)
 ล่าสุดช่างนำคอมพิวเตอร์มาเสียบเช็คตอนเปิดแอร์และเข้าเกียร์ รอบเครื่องอยู่ที่ประมาณ 685 rpm.
 ช่างบอกว่าค่ามาตรฐานแล้ว ผมไม่รู้ว่าเป็นปกติหรือเปล่า ตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่เหมือนเดิม
 ยังไงผมรบกวนช่วยแนะนำแก้ไขปัญหานี้ให้ด้วยครับ

Access denied for user 'apache'@'localhost' (using password: NO)

แผนกเทคนิค

RE:ปัญหาเครื่องสั่นครับ รบกวนด้วยครับ
« Reply #1 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2005, 11:17:48 »

สวัสดีครับ คุณนน .....
             ลองให้ช่างทำการปรับตั้งยางแท่นเครื่องทั้ง 4 ตัวก่อนครับ
 เพราะน๊อตของยางแท่นเครื่องอาจจะอยู่เยื้องศูนย์ ทำให้ส่งแรงสั่นสะเทือนมาที่ตัวถังและห้องโดยสารได้ครับ
 หรือถ้าทำแล้วยังไม่หายคุณนน สามารถนำรถเข้ามาให้เราตรวจสอบดูได้ครับ
  ...ขอบคุณครับ...

นน

RE:ปัญหาเครื่องสั่นครับ รบกวนด้วยครับ
« Reply #2 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2005, 14:14:44 »

ผมไปเข้าศูนย์มาแล้วช่างทางคุณบอกว่า เป็นที่แบตน่ะครับ ช่างนำไปชาร์ตไฟใหม่แล้ว
 แต่ก็ยังคงมีอาการอยู่น่ะครับ ทำไงดี

แผนกเทคนิค

« Reply #3 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2005, 11:28:36 »

สวัสดีครับ  คุณ นน ...
             ขอทราบรายละเอียดรถของ คุณ นน ด้วยครับ
 ทางแผนกจะตามเรื่องให้ครับว่าได้ทำอะไรไปแล้วบ้างและสามารถแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ

นน

« Reply #4 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2005, 17:00:58 »

คือเสาร์ที่12 ผมเข้าศูนย์สาขาถ.เพชรบุรีตัดใหม่
 ช่างรับรถแต่เช้า(บริการดีครับ)จากนั้นทดสอบอาการแล้วแจ้งว่าขอชาร์ตแบตใหม่รอ2ชม.
 จากนั้นบ่ายมาเช็คอีกครั้งพบว่ายังมีอาการอยู่
 ช่างเลยแจ้งว่าน่าจะเป็นที่แบตลูกที่ผมเพิ่งเปลี่ยนมาไม่นานนี่แหละครับ
 แต่แนะนำให้นำรถไปวิ่งทางไกลซักระยะ เพราะแบตยังใหม่ไฟอาจไม่เต็ม รถรุ่นนี้มักพบปัญหานี้บ่อย
 และทางหน.ช่างก็แนะนำให้เคลมยางแท่นเครื่องใหม่ด้วยครับ ตอนนี้ผมก็รอเรื่องเคลมนี้อยู่ครับ รถผมทะเบียน
 ว..-8313 2.4Qสีดำครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

แผนกเทคนิค

« Reply #5 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2005, 14:31:39 »

สวัสดีครับ คุณ นน ..
           เคยมีเหมือนกันครับที่เปลี่ยนแบตเตอรี่แล้วเกิดอาการเครื่องสั่น
 จะเป็นอยู่สักระยะแล้วจะหายไปเอง แต่ในกรณีของ คุณ นน
 ถ้าใช้ไปแล้วยังมีอาการอยู่คงต้องปรับหรือเปลี่ยนยางแท่นเครื่องครับ ยังไง คุณ นน
 รอการติดต่อจากสาขาเพชรบุรีตัดใหม่ก่อนนะครับ

นน - รุ่นรถ/ยี่ห้อ : Camry 2.4Q

« Reply #6 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2005, 12:29:56 »

ผมได้รับการติดต่อให้เคลมเปลี่ยนยางแท่นเครื่องเรียบร้อยแล้วครับ (บริการดีมากครับ ขอฝากขอบคุณด้วย)
 เครื่องสั่นกระพือน้อยลงไปมากเลยครับ แต่ยังพอมีอาการอยู่บ้าง
 ผมจึงอยากจะขอคำแนะนำอีกครั้งว่าผมควรจะเปลี่ยนแบตลูกใหม่ไปเลยจะแก้ปัญหานี้ได้ไหม
 (เพราะระยะยาวผมไม่อยากให้ชุดยางแท่นเครื่องที่เพิ่งเปลี่ยนมาจะหมดอายุเร็ว)
 แต่ทางช่างบอกว่าให้ใช้ไปซักระยะดูก่อน แต่ผมก็ใช้เจ้าลูกนี้มาประมาณเกือบ 3  เดือนได้แล้วนะครับ
 (เพราะตอนครั้งก่อนที่เข้าศูนย์ช่างลองพ่วงแบตเพิ่มเข้ากับลูกนี้ปรากฎว่าเครื่องเดินเรียบดีเลย)
 และถ้าเปลี่ยนให้เปลี่ยนแบตของศูนย์เลยจะดีที่สุดใช่ไหมครับ รบกวนอีกครั้งนะครับ  

แผนกเทคนิค

« Reply #7 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2005, 11:23:48 »

สวัสดีครับ คุณ นน ....
           ถ้าแบตเตอร์รี่ใช้มานานแล้วประมาณ 1 ปี ถึง 1 ปีครึ่ง ก็น่าจะทำการเปลี่ยนได้แล้วครับ
 โดยเมื่อเปลี่ยนใหม่แล้วอาจจะเกิดอาการสั่นของเครื่องยนต์บ้างในช่วงแรก ๆ แล้วก็จะหายไปเอง
 ซึ่งปกติแล้วอาจจะเหลืออาการสั่นบ้างเล็กน้อยช่วงคอมแอร์ตัดต่อครับ
  ...ขอบคุณครับ.....

นน - รุ่นรถ/ยี่ห้อ : Camry 2.4 Q

« Reply #8 เมื่อ: วันที่ 5 เมษายน 2005, 00:58:58 »

ผมอยากจะรบกวนอีกนิดนะครับ คือรถผมตอนนี้ยังมีอาการสั่นดังกล่าว
 จะเป็นช่วงเวลาคอมแอร์ตัดเข้าทำงาน คือจะสั่นกระพือตลอดจนรู้สึกได้ตอนคอมทำงาน พอคอมตัดออกก็จะหาย
 แต่รอบเครื่องไม่ตกนะครับ
 และในส่วนเรื่องแบตเตอรี่ผมได้นำไปเช็คค่าประจุดูปรากฏว่าช่วงแอร์ทำงานค่าอยู่ที่ประมาณ 13.5
 จึงอยากจะทราบว่าลักษณะดังที่กล่าวไปถือว่าเป็นปกติหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

แผนกเทคนิค

« Reply #9 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2005, 13:28:46 »

สวัสดีครับ คุณ นน ...
            ในช่วงขณะที่แอร์ตัดต่อจะมีอาการสั่นบ้างที่รอบเดินเบาครับ ถ้ามีไม่มากก็ถือว่าปกติครับ
  ...ขอบคุณครับ....

์Ngoo

Re: ปัญหาเครื่องสั่นครับ รบกวนด้วยครับ
« Reply #10 เมื่อ: วันที่ 4 เมษายน 2017, 15:58:28 »
ผมเปลี่ยนยางแท่นเครื่องแล้ว ก็ไม่หาย ให้ช่าง ศูนย์ตรวจอีกที เป็นที่ สาย Coil จุดระเบิดเสื่อม พอเป็นสาย อาการเข้า R แล้วรถสั่นก็หายครับ

akekapol

• มือใหม่หัดขับ
  • *
  • คะแนนสะสม: 0 แต้ม
  • เปลี่ยนภาพส่วนตัว
Re: ปัญหาเครื่องสั่นครับ รบกวนด้วยครับ
« Reply #11 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2019, 22:07:36 »
มันไม่มีสายคอล์ยนี่ครับ

X ปิดหน้าต่างนี้
X ปิดหน้าต่างนี้