ราคาของเคมีภัณฑ์,อะไหล่และค่าแรงต่างๆที่แจ้งไว้ในกระทู้ ซึ่งลงตามวันที่ที่ได้ตอบในกระทู้นั้นๆ อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้ โดยที่ไม่ได้แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
(ซึ่งเป็นไปตามการปรับราคาของผู้ผลิตและผู้ให้บริการ)

ผู้เขียน หัวข้อ: camry 2.4 Q ปี 2003 อยากเติมน้ำมันเบนซินออกเทน 91  (อ่าน 3101 ครั้ง)

ตั้ม

• บุคคลทั่วไป
camry 2.4 Q ปี 2003 อยากเติมน้ำมันเบนซินออกเทน 91
« เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2006, 12:21:08 »

ผมใช้ Camry 2.4 Q ปี 2003 เติมนำมันเบนซินออกเทน 95 หรือ Gasohol 95 มาตลอด ตอนนี้ราคาน้ำมันขึ้นมาก
 ผมจึงอยากาเติม ออกเทน 91  ไม่ทราบว่าเป็นไปได้หรือไม่ และต้องทำอย่างไรจึงสามารถเติมออกเทน 91 ได้ครับ

แผนกเทคนิค

• บุคคลทั่วไป
RE:camry 2.4 Q ปี 2003 อยากเติมน้ำมันเบนซินออกเทน 91
« Reply #1 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2006, 14:09:44 »

สวัสดีครับคุณ ตั้ม..
                  ...เครื่องยนต์ Camry 2.4 ถูกออกแบบมาให้ใช้กับน้ำมันเบนซินที่มีค่าออกเทน 95
 ขึ้นไปครับ หรืออาจจะใช้ Gasohol 95 แทนได้ แต่การใช้น้ำมันเบนซินที่มีค่าออกเทน 91
 อาจจะมีปัญหากับระบบการเผาไหม้ของเครื่องยนต์ได้ และจะทำให้สมรรถนะและกำลังของเครื่องยนต์ลดลง
 รวมถึงมีผลกับอัตราเร่งของรถยนต์ด้วย เนื่องจากการเผาไหม้ที่ไม่สมบูรณ์ ซึ่งในการแก้ไขคงทำได้ยาก
 เนื่องจากใช้ระบบคอมพิวเตอร์ในการควบคุมองศาการจุดระเบิด และช่วงระยะเวลาในการฉีดน้ำมัน
 ให้สัมพันธ์กับความต้องการของเครื่องยนต์
 จึงทำให้ไม่สามารถปรับตั้งแบบจานจ่ายเหมือนในรุ่นเก่าได้ครับ..
                          ..ขอบคุณครับ..

X ปิดหน้าต่างนี้
X ปิดหน้าต่างนี้