ราคาของเคมีภัณฑ์,อะไหล่และค่าแรงต่างๆที่แจ้งไว้ในกระทู้ ซึ่งลงตามวันที่ที่ได้ตอบในกระทู้นั้นๆ อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้ โดยที่ไม่ได้แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
(ซึ่งเป็นไปตามการปรับราคาของผู้ผลิตและผู้ให้บริการ)

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องพัดลมคู่หน้า Camry ท้ายหงส์ครับ  (อ่าน 8054 ครั้ง)

ManiA

• บุคคลทั่วไป
เรื่องพัดลมคู่หน้า Camry ท้ายหงส์ครับ
« เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2006, 07:33:55 »

วันนี้ขอรบกวนพี่อีกครั้งนะครับ

วันก่อนได้นำรถเข้า 0 เปลี่ยนยางแท่นเครื่องและของจุกจิกนิดหน่อย
  ตามสภาพ อย่างที่พี่เคยแนะนำไว้แล้วคับ

แล้วก็เลยให้ทางช่างดูระบบไฟฟ้าของพัดลมคู่หน้า เพราะว่ามันติด 2 ตัวตลอดเลย
 ช่างก็ให้เปลี่ยนสวิทควบคุมอุณหภูมิบอกว่าเสีย ตัวละ 3000 กว่าบาท (แพงจัง)
 แล้วที่นี้ผมมีข้อสงสัยมาให้พี่ช่วยอธิบายหน่อยคับ

ผมจำได้ว่ารถรุ่นนี้ ปกติเวลาสตาร์ทเครื่องอย่างในตอนเช้าๆๆ เครื่องยังไม่ร้อนเท่าไหร่
 พัดลมมันจะติดตัวเดียวใช่มั้ยคับ แล้วถ้าอุณหภูมิร้อนถึงจุด อีกตัวด้านขวามันก็จะติดเอง ?

มะวานตอนไปเอารถ ผมลองให้พี่เค้าทดสอบ ผลเป็นดังนี้คับ
  -ถ้าติดเครื่องไม่เปิดแอร์พัดลมมันไม่ติดทั้งสองตัว(แต่เครื่องทำงานปกติ)
  แต่พอเวลาเครื่องร้อนถึงจุดมันจะติดพร้อมกัน และดับลงพร้อมกัน

-ช่างบอกว่า แต่ถ้าเวลาเปิดแอร์ปกติ พัดลมก็จะติดพร้อมกันตลอด
  แต่อาจจะหยุดได้ถ้าวิ่งทางไกลๆๆลมเยอะๆๆ

-ผมก็เลยสงสัยว่า อย่างนี้มันก็ยังไม่ปกติหรือเปล่า หรือว่ายังไงอ่ะคับ
  เพราะใช้งานรถในเมืองปกติก็ต้องเปิดแอร์อยู่แล้ว รถก็ติด มันก็ไม่หมุนตลอดหรือครับแบบนี้
 แล้วมันจะต่างอะไรกับถ้าเรา
  ไม่ได้เปลี่ยนสวิทควบคุม

-ผมเลยอยากให้พี่ช่วยอธิบายการทำงานของพัดลมของรุ่นนี้ให้หน่อย
  นะคับ ว่าปกติมันจะหมุนไม่หมุนพร้อมกันหรือไม่อย่างไร ในขณะช่วงต่างๆๆ เช่น
 ตอนสตาร์ทเครื่องใหม่ๆๆ(ยังไม่ร้อน) ตอนวิ่งปกติ และตอนเปิดแอร์

เพราะถ้ามีปัญหาผมจะได้ให้ทาง 0 เค้าแก้ไขในระยะประกัน 3 เดือนอ่ะคับ

ขอบคุณมากคับ

รบกวนสอบถามราคาอะไหล่ครับ
  -ยางกันกระแทกโช๊คอัพหลัง
  -เบ้าหัวโช๊คอัพหน้า

Access denied for user 'apache'@'localhost' (using password: NO)

แผนกเทคนิค

RE:เรื่องพัดลมคู่หน้า Camry ท้ายหงส์ครับ
« Reply #1 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2006, 10:04:51 »

สวัสดีครับคุณ ManiA...
      ในส่วนการทำงานของพัดลมเครื่องหากเราติดเครื่องยนต์ในตอนเช้าเครื่องยนต์เย็น
 ซึ่งเรายังไม่เปิดแอร์และยังไม่ถึงอุณหภูมิการทำงานพัดลมทั้งสองตัวจะไม่มีการทำงาน
 แต่ถ้าถึงอุณหภูมิการทำงานพัดลมก็จะทำงานตัวเดียวและถ้าเปิดแอร์พัดลมก็จะทำงานทั้งสองตัว
  และหากเราติดเครื่องยนต์ในตอนเช้าเครื่องยนต์เย็น
 ซึ่งเราเปิดแอร์และยังไม่ถึงอุณหภูมิการทำงานพัดลมก็จะติดพร้อมกันทั้งสองตัวแต่จะไม่แรงและถ้าถึงอุณหภูม
 ิการทำงานพัดลมทั้งสองตัวก็จะทำแรงขึ้นกว่าเดิมครับ และในส่วนของอะไหล่ยางกันกระแทกโช๊คอัพหลัง
 ราคาประมาณข้างละ 430 บาท, เบ้าหัวโช๊คอัพหน้า ราคาประมาณข้างละ 3,200 บาท ราคานี้ยังไม่รวม vat ครับ
                  ...ขอบคุณครับ...

ManiA

RE:เรื่องพัดลมคู่หน้า Camry ท้ายหงส์ครับ
« Reply #2 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2006, 20:06:50 »

แล้วถ้าติดเครื่องตอนเช้า ไม่เปิดแอร์ และถึงอุณหภฺมิ แต่ว่าพัดลมไม่ติดสองตัว และพอเย้นลงก็ตัดทั้ง 2
 ตัว จะเป็นไรมั้ยคับพี่
  ถามช่างเค้า แต่เค้าบอกว่าเป้นแบบนี้ แต่ผมจำได้ว่ามันไม่ติดพร้อมกัน ถ้าไม่เปิดแอร์อ่ะคับ

เพราะในเมื่อปกติเราขับรถก็เปิดแอร์อยู่แล้ว

ขอบคุณคับ

ManiA

« Reply #3 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2006, 20:11:33 »

ขอแก้ไขคำผิดคับ

ติดเครื่องตอนเช้า+ไมเ่ปิดแอร์+ถึงอุณหภูมิ --พัดลมติดพร้อมกัน 2 ตัว
  พอเย็นลงพัดลมก็ตัดพร้อมกัน 2 ตัว

แผนกเทคนิค

« Reply #4 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2006, 09:48:08 »

สวัสดีครับคุณ ManiA..
                 ..ถ้าเครื่องยนต์ยังเย็นอยู่แล้วไม่มีการเปิดแอร์ เมื่ออุณหภูมิถึงการทำงานของพัดลมแล้ว
 ถ้าพัดลมไม่ทำงานก็ถือว่าผิดปกติครับ แต่ถ้าพัดลมทำงานตัวเดียวก็ถือว่าปกติ
 แต่ถ้ามีการเปิดแอร์ด้วยพัดลมจะทำงานสองตัว และก็จะดับพร้อมกันทั้งสองตัวถือว่าปกติครับ..
                                   ..ขอบคุณครับ..

ManiA

« Reply #5 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2006, 08:25:11 »

ตอนนี้รถผมเป้นแบบนี้คับ

ถึงอุณหภูมิ+เปิดแอร์ปกติ -----พัดลมหมุนสองตัว สักพักมันก็จะหยุดพร้อมกันสองตัว
 แล้วก็ค่อยหมุนใหม่พร้อมกันอีก
  (ไม่เป็นอย่างที่พี่ตอบไว้ข้างต้นว่าเปิดแอรืแล้วพัดลมจะหมุนตลอดแต่ จะหมุนเบาหมุนเร้ว
 เป็นแบบนี้จะเป้นไรมั้ยคับ เพราะกัวว่ามอเตอร์หมุนๆหยุดๆจะเสียมั้ย)

รู้สึกงงๆนิดหน่อยอ่ะคับ
  รบกวนพี่ๆอีกรอบ ของคุณคับ

แผนกเทคนิค

« Reply #6 เมื่อ: วันที่ 4 ธันวาคม 2006, 15:22:39 »

สวัสดีครับคุณ Mani A...
     รายละเอียดที่ได้สอบถามกันนั้น ในรถของคุณ Mani A ถือว่าเป็นปกติครับ
 เพราะถ้าอุณหภูมิไม่ถึงจังหวะที่พัดลมทำงาน ก็จะหยุดพร้อมกันครับ
                 ขอบคุณครับ...

์ืืNannapat

Re: เรื่องพัดลมคู่หน้า Camry ท้ายหงส์ครับ
« Reply #7 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2017, 15:03:14 »
สอบถามเรื่องพัดลมคู่หน้า
1.พัดลม2ตัว ทำหน้าที่อะไรบ้าง
2.พัดลมหมุน1ตัว ไม่หมุน1ตัว เสียหรือไม่

staff4

• พนักงานพิธานฯ
  • ขั้นเทพ
  • คะแนนสะสม: 34 แต้ม
Re: เรื่องพัดลมคู่หน้า Camry ท้ายหงส์ครับ
« Reply #8 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2017, 15:40:45 »
สวัสดีครับคุณ ์ืืNannapat รายการที่สอบถามมีรายละเอียดดังนี้ครับ
พัดลมทั้งสองตัวหน้าที่คือการระบายความร้อนของเครื่องยนต์,รักษาอุณหภูมิของเครื่องยนต์, และการควบแน่นของระบบปรับอากาศครับ สำหรับการทำงานของพัดลมหากมีการทำงานที่ไม่สมบูรณ์หรือมีตัวใดตัวหนึ่งไม่ทำงานนั้น จะมีอาการต่างๆได้แก่ ความร้อนผิดปกติไปจากเดิมสังเกตจากมาตรวัดอุณหภูมิ ,ระบบปรับอากาศ(แอร์)อาจจะไม่เหมือนเดิม ความเย็นไม่เหมือนเดิม เป็นต้นนะครับ หากมีการใช้งานเป็นประจำแล้วพัดลมไม่ทำงานหนึ่งตัว ก็เป็นไปได้ว่าพัดลมชำรุดครับ ขอบคุณครับ สวัสดีครับ

X ปิดหน้าต่างนี้
X ปิดหน้าต่างนี้