ราคาของเคมีภัณฑ์,อะไหล่และค่าแรงต่างๆที่แจ้งไว้ในกระทู้ ซึ่งลงตามวันที่ที่ได้ตอบในกระทู้นั้นๆ อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้ โดยที่ไม่ได้แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
(ซึ่งเป็นไปตามการปรับราคาของผู้ผลิตและผู้ให้บริการ)

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดังเวลาหมุนพวงมาลัย  (อ่าน 17237 ครั้ง)

ManiA

• บุคคลทั่วไป
เสียงดังเวลาหมุนพวงมาลัย
« เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2006, 09:16:38 »

คือว่าตอนนี้รถผมมีอาการว่า เวลาหมุนพวงมาลัยขณะที่รถจอดอยู่กับที่หรือว่าเวลารถขยับเล็กน้อย
 (เช่นในกรณีที่จะจอดรถ เดินหน้าถอยหลัง) มันจะมีเสียงดัง "ฟี้ดๆๆๆ" จากด้านหน้า
  แล้วเวลาหมุนพวงมาลัยจนสุดแล้วดึงค้างไว้ มันจะมีเสียงดังตลอดเวลาเลยคับ
 ซึ่งเท่าที่ฟังดูคาดว่าเสียงน่าจะมาจากด้านหน้า แต่เป็นแถว ๆ ช่วงล้อหน้าอ่ะคับ จะได้ยินชัดมาก
 แต่เวลาขับรถปกติไม่มีอาการนี้นะคับ เท่าที่สังเกตดู

และในช่วงหลังๆ นอกจากจะมีเสียงที่ว่าแล้ว มันยังมีอาการอื่นอีกคือ เวลาหมุนพวงมาลัย
 มันจะเหมือนว่าเป็นการเร่งรอบเครื่องยนต์อีกต่างหาก

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะสาเหตุใด แล้วถ้าต้องมีการเปลี่ยนอะไหล่ ราคาเท่าไหร่ครับ
 หรือว่าควรให้ช่างตรวจเช็คตรงไหนเป็นพิเศษครับ

ป.ล. ก่อนหน้านี้ไปเปลี่ยนยางแท่นเครื่องตัวติดหม้อน้ำ แล้วก็ตัวติดแร๊คพวงมาลัยมา ไม่แน่ใจว่าทาง 0
 ที่เข้าไปทำอะไรไปหรือเปล่า เพราะว่าหลังกลับมาก็มีอาการดังกล่าวอ่ะคับ

ขอบคุณคับ

Access denied for user 'apache'@'localhost' (using password: NO)

แผนกเทคนิค

RE:เสียงดังเวลาหมุนพวงมาลัย
« Reply #1 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2006, 10:17:00 »

สวัสดีครับคุณ ManiA..
                          ..คงต้องตรวจสอบชุดแวนปั๊ม(ปั๊มน้ำมันของพวงมาลัยพาวเวอร์)ก่อนครับว่า
 สายพานตึงดีหรือไม่รวมถึงมีการรั่วไหลของน้ำมันพาวเวอร์หรือเปล่า
 เพราะเสียงที่เกิดขึ้นน่าจะเกิดจากชุดแวนปั๊ม และต้องดูว่าคุณ ManiA
 เปลี่ยนน้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ เพราะมีผลต่อการทำให้ชุดแวนปั๊มดังได้เช่นกัน
 หากน้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์มีความสกปรก และในการใช้งานเราไม่ควรหักพวงมาลัยให้สุดและค้างไว้เป็นเวลานาน
 เพราะแรงดันในแวนปั๊มและชุดแร็กพวงมาลัยจะมีแรงดันสูง ซึ่งจะทำให้ซีลต่างๆรั่วได้ไวกว่าที่ควรจะเป็น
 และชุดแวนปั๊มยังมีตัวช่วยเพิ่มรอบของเครื่องยนต์ด้วยครับ..
                               ..ขอบคุณครับ..

ManiA

« Reply #2 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2006, 15:33:34 »

ปกติเปลี่ยนน้ำมันพาวเวอร์ตามระยะที่กำหนดอ่ะคับ เพิ่งเปลี่ยนไปล่าสุดก็ไม่น่าจะเกิน 6 เดือนที่ผ่านมา

ส่วนเรื่องน้ำมันรั่ว คงไม่มีอ่ะคับ เพราะเคยรั่วและเปลี่ยนสายใหม่ไปแล้ว ลองเช็คดูก็ไม่มีปัญหา
 ระดับน้ำมันไม่ได้ลดลงอ่ะคับ

ถ้าต้องซ่อมแซมต้องเปลี่ยนชุดแวนปั๊มหรือว่าอย่างอื่นด้วยคับ แล้วราคาอะไหล่ประมาณเท่าไรคับ

แล้วผมควรให้ทาง 0 ตรวจสอบอะไรบ้างคับ
  ขอบคุณคับ

แผนกเทคนิค

« Reply #3 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2006, 16:16:49 »

..ควรให้ทางศูนย์บริการตรวจสอบให้ก่อนครับ
 ว่าเสียงดังที่เกิดขึ้นเกิดขึ้นจากชุดแวนปั๊มหรือไม่ หรือเกิดจากสายพานพวงมาลัยพาวเวอร์ไม่ตึง
 ซึ่งหากเข้าเช็คกับศูนย์บริการ ทางศูนย์บริการจะทำการประเมินราคาให้อีกที
 ว่าจะต้องทำการแก้ไขตรงไหนราคาเท่าไหร่ เพราะคุณ ManiA ไม่ได้แจ้งรุ่นและเกรดของรถมา
 จึงหาราคาชุดซ่อมแวนปั๊มให้ไม่ได้ครับ..

ManiA

« Reply #4 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2006, 14:02:40 »

โทดทีคับลืมไป
  รถผมรุ่น ท้ายหงส์ ประกอบออสฯครับ
  รบกวนสอบถามราคา แวนปั๊ม แล้วก็อะไหล่อื่นที่เกี่ยวข้อง ที่เป็นไปได้คับ ขอบคุณคับ

แผนกอะไหล่สาขารามอินทรา

« Reply #5 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2006, 13:35:18 »

..ชุดซ่อมแวนปั๊มของแคมรี่ SXV 10 จะอยู่ที่ชุดละ 1,620 บาทยังไม่รวม vat. ครับ..

ManiA

« Reply #6 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2006, 14:32:16 »

ขอบคุณคับ

ManiA

« Reply #7 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2006, 14:35:26 »

ขอเพิ่มเติมนะคับ แล้วอาการที่ถามไปตั้งแต่ตอนต้น
  พี่คิดว่าน่าจะเป็นจากสาเหตุของอะไหล่จุดไหนมากที่สุดคับ หมายถึงที่น่าจะเป็นไปได้และเกี่ยวข้องกันคับ

เพราะเผื่อว่าของที่ 0 ไม่มีต้องสั่งก่อนเข้า 0 อ่ะคับ พอดีต้องใช้รถ เลยไม่อยากจะทิ้งรถไว้ที่ 0
 หลายวัน

ขอบคุณพี่ๆๆมากคับ ใจดีจัง

แผนกเทคนิค

« Reply #8 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2006, 15:16:08 »

..อย่างที่เคยบอกไว้หลายๆครั้งครับในเรื่องของเสียง ถ้าจะให้ฟันธงเลยคงลำบาก
 ขนาดนั่งฟังตอนที่มีอาการเสียงดังเลย บางครั้งยังต้องค่อยๆถอดชิ้นส่วนที่เกี่ยวข้องออกมาทีละชิ้น
 เพื่อที่จะดูว่าตัวไหนกันแน่ที่เป็นต้นเหตุของเสียง ดังนั้นคุณ ManiA
 น่าจะให้ทางช่างเทคนิคได้ฟังดูก่อนที่จะทำการเปลี่ยน จะได้ตรงกับสาเหตุที่มันเกิดขึ้นมาจริงๆ
 เรื่องของเสียงดังต้องขอบอกว่ามันไม่หมู หากหาแล้วเจอเลยก็ดีไป
 แต่ในบางครั้งหามาทั้งวันแล้วยังไม่เจอเลยว่ามันดังมาจากไหนก็มี
 ดังนั้นเรื่องของเสียงต้องใจเย็นๆนิดนึงแล้วจะออกมาดีเองครับ..

X ปิดหน้าต่างนี้
X ปิดหน้าต่างนี้